![](https://www.socsci.nu.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/07/450383176_918301346979774_8055487435672312175_n-1024x768.jpg)
### คณะสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยนเรศวร ผนึกกำลังภาคีเครือข่าย พัฒนากิจกรรมเสริมสร้างศักยภาพผู้พิการ ###
คณะสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยนเรศวร เดินหน้าสานต่อกิจกรรมการเสริมสร้างขีดความสามารถของผู้พิการ (Person with Disability: Capacity Building Program) ภายใต้เป้าหมายเชิงกลยุทธ์ในการพัฒนาเชิงพื้นที่ เพื่อสร้างสังคมที่เสมอภาคและยั่งยืน ตามนโยบายและวิสัยทัศน์ของคณะสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยนเรศวร
### สำรวจความต้องการในพื้นที่: พันธกิจที่เริ่มจากความร่วมมือ
ในช่วงเดือนพฤษภาคมและเดือนมิถุนายนที่ผ่านมา รองศาสตราจารย์ ดร.พิษนุ อภิสมาจารโยธิน รองคณบดีฝ่ายแผนและยุทธศาสตร์เพื่อสังคม คณะสังคมศาสตร์ ได้เข้าพบ นางอรนุช ชัยชาญ ตำแหน่ง พัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดพิษณุโลก และ นางพิชญา ศรีสวัสดิ์ ตำแหน่ง ผู้อำนวยการศูนย์บริการคนพิการจังหวัดพิษณุโลก ณ สำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดพิษณุโลก ศาลากลางจังหวัดพิษณุโลก (หลังใหม่) อีกทั้งได้เข้าพบกับนายอรรถพล ขาวแจ่ม นายกสมาคมคนพิการจังหวัดพิษณุโลก และคณะกรรมการบริหารศูนย์บริการคนพิการสมาคมคนพิการจังหวัดพิษณุโลก โดยการเข้าพบผู้แทนหน่วยงานในทั้ง 2 วาระนั้น มีวัตถุประสงค์เพื่อหารือแนวทางการดำเนินกิจกรรมและสอบถามข้อมูลเบื้องต้นเกี่ยวกับคนพิการในจังหวัดพิษณุโลก การลงพื้นที่ครั้งนี้เป็นก้าวแรกในการสร้างความร่วมมือเพื่อพัฒนาโครงการที่ตอบโจทย์ความต้องการของคนพิการอย่างแท้จริง
จากนั้น ในช่วงเดือนกรกฎาคม 2567 รองศาสตราจารย์ ดร.พิษนุ อภิสมาจารโยธิน ได้เข้าพบกับ ได้เข้าพบ นายพงษ์ศักดิ์ ศรีนามนต์ ตำแหน่ง จัดหางานจังหวัดพิษณุโลก นางปรางค์มาศ ศรีรัตนะ กลุ่มงานส่งเสริมการมีงานทำ และนายวิวัฒน์ เหลืองตระกูล นักวิชาการแรงงาน ตลอดจน นายธวัช สิงหเดช นายกองค์การบริหารส่วนตำบลท่าโพธิ์ และนายสมภพ ขวัญเงิน ผู้อำนวยการกองสวัสดิการสังคม เพื่อหารือแนวทางการดำเนินกิจกรรมและสอบถามข้อมูลเบื้องต้นเกี่ยวกับคนพิการในเขตพื้นที่ตำบลท่าโพธิ์ การพูดคุยในครั้งนี้เป็นการวางแผนกิจกรรมที่มุ่งหวังเพื่อส่งเสริมศักยภาพและการประกอบการทางสังคมในด้านอาชีพ ให้กับกลุ่มคนพิการ และส่งเสริมการศึกษาอย่างเสมอภาคให้กับบุคคลทุกกลุ่มในสังคม (Inclusive Education)
### การพัฒนาสังคมด้วยความร่วมมือและความตั้งใจ
การประสานความร่วมมือเพื่อวางแผนการดำเนินกิจกรรมเสริมสร้างขีดความสามารถของผู้พิการครั้งนี้ เป็นการแสดงให้เห็นถึงความมุ่งมั่นของคณะสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยนเรศวร ในการสร้างสังคมที่เท่าเทียมและยั่งยืน ด้วยการสนับสนุนจากภาคีเครือข่ายทั้งภาครัฐและเอกชน โดยมุ่งหวังให้ทุกคนได้รับโอกาสทางการศึกษาและการประกอบอาชีพที่เสมอภาค เพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้นสำหรับทุกคนในสังคมต่อไป
![450055746_918301540313088_3013288543641687055_n](https://www.socsci.nu.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/07/450055746_918301540313088_3013288543641687055_n-768x576.jpg)
![450059921_918301560313086_974865124036630697_n](https://www.socsci.nu.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/07/450059921_918301560313086_974865124036630697_n-768x576.jpg)
![450198129_918301600313082_6386609735135733390_n](https://www.socsci.nu.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/07/450198129_918301600313082_6386609735135733390_n-768x576.jpg)
![450200647_918301353646440_2651082525410956131_n](https://www.socsci.nu.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/07/450200647_918301353646440_2651082525410956131_n-768x576.jpg)
![450312992_918301546979754_2465750005464610551_n](https://www.socsci.nu.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/07/450312992_918301546979754_2465750005464610551_n-768x576.jpg)
![450383176_918301346979774_8055487435672312175_n](https://www.socsci.nu.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/07/450383176_918301346979774_8055487435672312175_n-1-768x576.jpg)
![450434557_918301410313101_2636120706763334808_n](https://www.socsci.nu.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/07/450434557_918301410313101_2636120706763334808_n-768x576.jpg)